Welcome Guest [Log In] [Register]
Chào mừng bạn đến với diễn đàn của lớp Anh 2, ngành KDQT, khoa QTKD, K44, đại học Ngoại Thương.

1. Đăng kư tại đây.

2. Nếu bạn có yêu cầu ǵ về tài liệu (trắc nghiệm, tiểu luận, sách tiếng Việt, tiếng Anh) th́ cứ viết bài nhé, chúng tôi sẽ cố gắng đáp ứng (trong đó sách tiếng Anh th́ dễ kiếm hơn các loại tài liệu c̣n lại).

3. Nếu bạn muốn chia sẻ tài liệu, nhưng gặp khó khăn hoặc có ít thời gian để upload th́ hăy gửi email cho admin ([email protected]).

Rất mong nhận được sự đóng góp và chia sẻ tài liệu từ các bạn!

Username:   Password:
Add Reply
Mẫu hợp đồng xuất khẩu
Topic Started: Nov 11 2007, 08:45 PM (36,934 Views)
khanhdo
Member Avatar
Đỗ Thị Xuân Khánh
Bớ TA :plz: làm ơn up mẫu hợp đồng xuất khẩu than/hạt điều/chè/lạc/quặng bôxit hay cái j đại loại thía! Midterm test môn này tới nơi rồi mà chưa search đc j ráo. Thank ông nh́u. :dance:
Offline Profile Quote Post Goto Top

lonelystar11188
Member Avatar
iKen Dang
Kiếm đc mấy cái đây này, nhưng bây giờ đưa lên th́ có lẽ muộn rồi, nhưng cứ để đây, nhỡ có ai cần đến ... vào năm sau

:down: DOWNLOAD or :down: DOWNLOAD
Edited by lonelystar11188, Oct 24 2008, 05:58 PM.

Chiki
No Avatar
Lê Anh
Anh chị ơi, em là sinh viên K45KTĐN, em muốn hỏi kinh nghiệm các anh chị về làm thuyết tŕnh Giao dịch thương mại quốc tế.

Các anh chị có phải quay video không ạ? bọn em sắp phải làm trong 2 tuần tới nhưng chưa h́nh dung là làm như thế nào ạ?

Mong các anh chị giúp đỡ. O:-)

lonelystar11188
Member Avatar
iKen Dang

môn Giao dịch Thương mại quốc tế bọn anh hồi đó ko phải thuyết tŕnh, chỉ có làm bài ktra tŕnh và bài ktra giữa kỳ thôi. Thế nên ko có kinh nghiệm j để truyền cho bọn em cả :D

Vấn đề làm thuyết tŕnh hay quay video này em nên hỏi trực tiếp giáo viên để đc hướng dẫn cụ thể :D GOOD LUCK :D

Chiki
No Avatar
Lê Anh
Dạ em muốn hỏi về điều kiện FOB, CIF và CFR tại sao lại phổ biến ở Việt Nam?

Em có đọc trên google là thường Việt Nam sẽ xuất FOB, nhập CIF để giảm một số chi phí. Nhưng vấn không rơ lắm :(

lonelystar11188
Member Avatar
iKen Dang

anh ko giỏi lắm môn này nhưng cũng biết chút ít. Mọi người thường nói là các vị làm kinh doanh XNK do hạn chế về hiểu biết nghiệp vụ cũng như năng lực trong vận tải nên thường chọn mua CIF hoặc CFR, bán FOB... :D anh chỉ biết thế thôi :D anh chỉ đc 7.5 môn này thôi, ko dám phát biểu linh tinh. nếu em thấy ko đúng th́ Just Kidding :D

kimhongsct
No Avatar

thanks

alias4444
No Avatar

Chiki
Sep 15 2008, 08:54 PM

Em có đọc trên google là thường Việt Nam sẽ xuất FOB, nhập CIF để giảm một số chi phí. Nhưng vấn không rơ lắm :(

Bạn ơi. Khi ḿnh mua hàng nước ngoài nhập về VN th́ dùng điều kiện FOB để tạo điều kiện cho ngành vận tải trong nước ḿnh phát triển, với điều kiện đó th́ ḿnh là người thuê tàu nên sẽ chủ động hơn, ăn được tiền hoa hồng tiền giảm chi phí vận chuyển do ḿnh quan hệ tốt làm ăn với bên tàu. C̣n khi bán hàng ra nước ngoài th́ ḿnh nên chọn CIF, v́ điều kiện này ḿnh là người thuê tàu nên sẽ chọn các hảng tàu trong nước kích thích kinh tế trong nước phát triển, ăn được tiền hoa hồng và tiền mua bảo hiểm nữa. hjhj. bạn tham khảo thêm nhé. có ǵ liên lạc với ḿnh qua [email protected]

thangsauxanh
No Avatar

thanks!

sunnyss
No Avatar

alias4444
Apr 17 2011, 04:09 PM
Chiki
Sep 15 2008, 08:54 PM

Bạn ơi. Khi ḿnh mua hàng nước ngoài nhập về VN th́ dùng điều kiện FOB để tạo điều kiện cho ngành vận tải trong nước ḿnh phát triển, với điều kiện đó th́ ḿnh là người thuê tàu nên sẽ chủ động hơn, ăn được tiền hoa hồng tiền giảm chi phí vận chuyển do ḿnh quan hệ tốt làm ăn với bên tàu. C̣n khi bán hàng ra nước ngoài th́ ḿnh nên chọn CIF, v́ điều kiện này ḿnh là người thuê tàu nên sẽ chọn các hảng tàu trong nước kích thích kinh tế trong nước phát triển, ăn được tiền hoa hồng và tiền mua bảo hiểm nữa. hjhj. bạn tham khảo thêm nhé. có ǵ liên lạc với ḿnh qua [email protected]
thực tế là VN ḿnh thường bán vs giá FOB, và mua vs giá CIF.
FOB (free on boat) trách nhiệm của ng bán chỉ là đưa hàng lên boong tàu thôi. ko phải chịu các rủi ro trên hành tŕnh vận chuyện như thuê tàu, bảo hiểm.
CIF trách nhiệm của người bán là thuê tàu và mua bảo hiểm => phải chịu rủi ro trên hnhaf tŕnh chuyển hàng.

=> v́ chất lượng ngành hàng hải của VN c̣n kém (tàu cũ, giá phí cao...), :ar! chất lương ngành bảo hiểm của VN cực kém (thầy giáo ḿnh có dẫn chứng 1 vụ 1 cty bảo hiểm VN đă ko chịu trách nhiệm nổi khi rủi ro xảy ra cho 1 vụ giao hàng v́ ko đủ vốn) :plz: , hiểu biết của cán bộ XK ở nhiều công ty c̣n khá kém (nhiều công ty cán bộ XK chỉ học 1 khóa về XNK trong 1 tuần là đc đi làm) :danhdit: ---> các công ty VN thường tránh trách nhiệm về rủi ro ---> ko thuê tàu VN, ko mua BH VN mà nhường quyền đó cho đối tác nước ngoài

lam123
No Avatar

CHo ḿnh xin bản hợp đồng XNK đc k? bản kia k đọc đc bạn à

anthuy206
No Avatar

các anh chị ơi, e sắp thi giao dịch tmqt. lo quá. ak có ai có tài liệu ǵ về quy cách phẩm chất, tên hàng của ngô vàng, hoa địa lan, quặng boxit trong hđ xuất khẩu k ạ? mn giúp e với. :(

1 user reading this topic (1 Guest and 0 Anonymous)
DealsFor.me - The best sales, coupons, and discounts for you
« Previous Topic · Giao dịch TMQT · Next Topic »
Add Reply

tracking statistics